อักษรต่ำกับไม้จัตวา

Diskutiere อักษรต่ำกับไม้จัตวา im Thaiboard Forum im Bereich Thailand Forum; อักษรต่ำกับไม้จัตวา สวัสดีครับทุกๆท่านที่ Nittaya ชื่อเล่นผม ตูดใหญ่ วันนี้ผมเห็น Forum นี้และสมัครเป็นสมาชิกใหม่ด้วย...
D

dutjai

Gast

[FONT=Verdana, Arial, Helvetica, sans-serif]สวัสดีครับทุกๆท่านที่ Nittaya

ชื่อเล่นผม ตูดใหญ่ วันนี้ผมเห็น Forum นี้และสมัครเป็นสมาชิกใหม่ด้วย เป็นครั้งเป็นคราวผมอยากตั้งคำถามให้คุณตอบ เพราะว่า ผมกำลังเรียนภาษาไทยอยู่ ผมยังไม่ทราบทั้งหมด ผมอยากถือโอกาศนี้ตั้งคำถามครับ

ในหนังสือเรียนภาษาไทยหรือตำราหลักภาษาไทยหลายเล่มมี--- อักษรต่ำคำเป็น---อักษรต่ำคำตายสระสั้น---อักษรตำตำตายสระยาว มีเครื่องหมาย " ไม้จัตวา " บนพยัญชนะตน แต่ในพจนานุกรมไม่มีคำอยางนี้ คำถามผม "ที่ภาษาไทยมีคำในอักษรต่ำทีมีไม้จัตวาบนพยัญชนะตนเป็นเสียงจัตวาหรือเปล่า "

ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ _______ ตูกใหญ่
[/FONT]

Zuletzt bearbeitet:
A

Ann

Gast
Re: อักษรต่ำกับไม้จัตวา

[FONT=Verdana, Arial, Helvetica, sans-serif]หวัดดึค่ะคุณตูกใหญ่
แอนก็เรียนภาษาไทยมามากพอสมควร แต่เรียนมาบางทีมันไม่ได้ใช้ บางทีก็ลืมบ้าง แต่แอนพอจำได้บ้าง อักษรตำที่มีไม้จัตวา ในพจนานุกรมแอนก็ไม่ลืมว่ามีหรือเปล่า แต่ในภาษาไทย จะมี พยัญชนะอยู่ 5 ตัว คือ สามัญ เอก โท ตรี จัตวา ที่คุณตูกใหญถาม ถูกต้องว่าเป็นเสียง จัตวา เช่น บา บ่า บ้า บ๊า บ๋า อ๋อ แอนนึกออกแล้ว ตอนที่แอนเรียนก็มีในหนังสือ เพราะคุณครูจะให้ท่องทุกวัน ถ้ามีอะไรสังสัยอีกก็ถามได้ค่ะ
แอน
[/FONT] [FONT=Verdana, Arial, Helvetica, sans-serif]
[/FONT]

N

Noi

Gast

[FONT=Verdana, Arial, Helvetica, sans-serif]สวัสดีค่ะคุณตูดใหญ่ [/FONT] อ้างอิงจาก:
ที่ภาษาไทยมีคำในอักษรต่ำทีมีไม้จัตวาบนพยัญชนะตนเป็นเสียงจัตวาหรือเปล่า "
พจนานุกรมเปิดดู แล้วไม่มี.จัตวาจะออกสูงและลากเสียงยาว อักษรลงเสียงต่ำมีออกเสียง อย่างเช่น.. ะ....(kurz)_า _( Lang) _อุ _ (ต่ำสั้น) _อู_(ต่ำยาว)
หนอ่ย
[FONT=Verdana, Arial, Helvetica, sans-serif]
[/FONT]

A

Ann

Gast

[FONT=Verdana, Arial, Helvetica, sans-serif]หวัดดีค่ะคุณตูดใหญ่ และพี่หน่อย
ภาษาไทยเป็นภาษาที่เรียนยาก แต่การพูดไม่ยากเท่าไหร่ แต่เวลาเขียนบางทีก็เขียนผิดบ่อยมากเช่น คำว่า โอกาส บางคนก็เขียนผิดเป็น โอกาศ ซึ่งมันมีความหมายต่างกัน จริงๆแล้วภาษาไทยก็ยากไม่แพ้ ภาษาเยอรมัน แต่ที่พี่หน่อย ตอบคุณตูดใหญ่ แอนก็ว่าถูกต้องค่ะ แต่แอนจำได้ไม่หมดเพราะคืนให้คุณครูหมดแล้ว
แอน
[/FONT] [FONT=Verdana, Arial, Helvetica, sans-serif]
[/FONT]

N

Noi

Gast

[FONT=Verdana, Arial, Helvetica, sans-serif]ถึงน้องแอน

พี่หนอ่ยก็มัวเรียนแต่ภาษาต่างด้าว จนภาษาไทยล่วงจนเหมือนคนตกบันไดยังไงยังงั้นเลยค่ะ.ดีที่พี่ได้เข้ามาเป้ นสมาชิกโฟรุมและได้ล้วงภาษาไทยออกมาไช้ฝึ่กสมองทวนความจำและก็ค่อยยังชั่ว ขึ้นมาหนอ่ยแต่เรอึ่งเขียนผิดตัว พี่ก็ได้ที่หนึ่งบ่อยอยุ่เหมือนกัน

พี่หนอ่ย
[/FONT]

Jiap

Jiap

Senior Member
Reaktion erhalten
0

[FONT=Verdana, Arial, Helvetica, sans-serif]สวัสดีค่ะคุณ Dutjai

ยินดีต้อนรับเข้าสู่โฟรุ่มนิตยาค่ะ

เรื่องอักษรสูง กลาง ต่า เคยเรียนมาค่ะ ตอนเรียนอยู่จะจาแต่อักษรกลาง กับอักษรสูง ที่เหลือจะเป็นอักษรต่าทั้งหมด แต่เจี๊ยบลืมไปแล้วล่ะ ว่าอันไหนเป็นอักษรต่าคาเป็น อักษรต่าคาตาย จาได้แต่อักษรกลางกับอักษรสูง

คาถามของคุณ เท่าที่นึก ๆ อยู่ตอนนี้ อักษรต่าที่มีไม้จัตวาบนพยัญชนะต้นและเป็นเสียงจัตวา ไม่น่าจะมี

เจี๊ยบ
[/FONT]

Zuletzt bearbeitet von einem Moderator:
Jiap

Jiap

0

[FONT=Verdana, Arial, Helvetica, sans-serif]สวัสดีอีกที่ค่ะคุณตูดใหญ่

พอดีนึกได้อยู่คาหนึ่งที่เป็นอักษรต่าเป็นพยัญชนะต้นและมีไม้จัตวา คาว่า นู๋ คานี้พวกวัยรุ่นจะชอบเขียนกันมาก เป็นแฟชั่นในการเขียนของพวกเขา แต่เป็นการเขียนภาษาไทยที่ผิด จริง ๆ แล้ว ที่ถูกคือ หนู

ห หีบ เป็นอักษรสูง ควบกับอักษรต่าคือ น หนู ว แหวน ม ม้า ฯลฯ เช่นคาว่า หนู หมู หวาน ไหม ฯลฯ เสียงจะเป็นจัตวาอยู่แล้ว เวลาเขียน ไม่จาเป็นต้องมีไม้จัตวา

หนูเจี๊ยบค่ะ
[/FONT]

Zuletzt bearbeitet von einem Moderator:
D

dutjai

Gast

[FONT=Verdana, Arial, Helvetica, sans-serif]ขอบคุณมากครับคุณเจี๊ยบและทุกคนด้วย

Rolf
[/FONT]

N

Noi

Gast

[FONT=Verdana, Arial, Helvetica, sans-serif]ถึงคุณเจี้ยบ

พวกวัยรุ่นชอบเขียนอะไรแปลกๆนะคะ อย่างเช่นชอบตัดตัวอักสร ออกมาเป็นแฟชั่น หนอ่ยก็ไช้ค่ะ อย่างเช่น "หรือเปล่า...จะเขียนสั้น..รึป่าว.ดอย่างที่พูดกันแต่จะเขียนอีกแบบถ้าไห้ ถูกต้อง

สมาชิกใหม่ชื่อออกจะอื้ออ้าไปหน่อย
สกดตัวไม่ถูกค่ะว่า ตูด. รึ ตูก. กันแน่ คุณเจี้ยบว่าไงคะ?

หนอ่ย
[/FONT]

Jiap

Jiap

0

[FONT=Verdana, Arial, Helvetica, sans-serif]คุณหน่อย

สมัยนี้เขาไ่ม่ค่อยเรียนเคร่งครัดเหมือนเมื่อก่อน เปลี่ยนหลักสูตรใหม่ ไม่เหมือนตอนสมัยทีีเราเรียน ส่วนใหญ่จะเอาภาษาพูดมาเขียนอย่างที่คุณหน่อยยกตัวอย่างมานั่นล่ะ ไม่อย่างนั้นไม่ได้อย่างใจที่วัยรุ่นเขาอยากจะให้เป็น

ส่วนเรื่องชื่อ เจี๊ยบว่าเขาคงพิมพ์ผิดมากกว่าค่ะ ถ้าจะให้แน่ ต้องถามเจ้าตัวว่าชื่อไหนแน่

คุณ Dutjai

ขอถามนิดหนึ่งค่ะ ชื่อคุณเขียนเป็นภาษาไทยว่า ตูดใหญ่ ใช่ไหมคะ เจี๊ยบสงสัยว่าทาไมถึงชื่อนี้ มีที่มา ที่ไปอย่างไรคะ

หนูเจี๊ยบค่ะ
[/FONT]

D

dutjai

Gast

[FONT=Verdana, Arial, Helvetica, sans-serif]คุณเจี๊ยบครับ

ตูดใหญ่เป็นชื่อเล่นของภรรยาผมครับ (สนุกครับ)
[/FONT]

N

Noi

Gast

[FONT=Verdana, Arial, Helvetica, sans-serif]สวัสดีค่ะคุณ ตูดไหญ่

เป็นอันว่าเรารู้ที่มาของชื่อแล้วนะคะหายข้องใจแล้วค่ะ .
หนอ่ยไม่กล้าถามเองเลยโยนไห้คุณเจี้ยบ...........แล้วภรรยาคุณอนุญาติไห้ไช้ตามสบายด้วย

หนอ่ย
[/FONT]

Thema:

Oben