my business to be

Diskutiere my business to be im Thaiboard Forum im Bereich Thailand Forum; สวัสดีค่ะพี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ อยากจะถามทุกๆท่านหน่อยค่ะ ว่างานรึธุรกิจแบบไหนที่อยากจะทำกัน เพราะอะไร ทำไมถึงอยากทำ...
M

MaGic

Gast
[FONT=Verdana, Arial, Helvetica, sans-serif]สวัสดีค่ะพี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ

อยากจะถามทุกๆท่านหน่อยค่ะ ว่างานรึธุรกิจแบบไหนที่อยากจะทำกัน เพราะอะไร ทำไมถึงอยากทำ รึงานแบบไหนที่คิดว่าไม่เหมาะกะตัวเอง แล้วทำไมถึงคิดยังงั้น

อยากจะถามๆพี่ๆ น้องๆ ว่าถ้ามีเงินซักก้อนเนี่ย......อยากทำอะไรกะก้อนนี้มากที่สุด

ด้วยรักและผูกพัน.....
[/FONT] [FONT=Verdana, Arial, Helvetica, sans-serif]
[/FONT]

Jiap

Jiap

Senior Member
Reaktion erhalten
0
[FONT=Verdana, Arial, Helvetica, sans-serif]ฝากเข้าธนาคารเด็ก ๆ ค่ะ (ออมสิน) ดอกเบี้ยน้อยหน่อย แต่ทุนไม่หาย กําไรไม่หด ไม่ต้องเสียเงินค่าธรรมเนียมประจําปีใด ๆ ทั้งสิ้น

เรื่องทําธุรกิจเหรอ ไม่เคยอยู่ในหัวสมอง เพราะไม่ชอบเอากําไรกับใคร ไม่ชอบคิดอะไรให้ปวดหัว ดําเนินชีวิตแบบพอเพียงตามพระราชดํารัสของในหลวงจ้ะ

พี่เจี๊ยบ
[/FONT]

A

Ann

Gast
[FONT=Verdana, Arial, Helvetica, sans-serif]หวัดดีค่ะ พี่เจี๊ยบ และน้องไพลิน
ถ้ามีเงินสักก้อน ก็จะทำธุรกิจส่วนตัวค่ะ คืออยากเปิดร้านอาหารไทยค่ะ ที่นี้ แต่ทำกับข้าวไม่ค่อยเก่ง แต่กะว่าจะไปเรียนที่เมืองไทยเอานะค่ะ หรือไม่ก็ร้านเสื้อผ้าวัยรุ่น หรืออาจจะทุกรุ่นก็ได้ค่ะ

แอนค่ะ
[/FONT]

Micha

Micha

2.412
[FONT=Verdana, Arial, Helvetica, sans-serif]สวัสดีตอนเย็นครับคุณเจี๊ยบ คุณแอน คุณไพลิน

ถ้าสมมติว่ามิชามีเงินเยอะ จะเปิดร้านอาหารไทย และหาพนักงาน
คนสวยและน่ารักเหมือนคุณแอน หลังจากนั้นผมจะเป็นแขกประจัมใน้ร้านของตัวเอง และทานอาหารไทยทุกวัน

มิชาครับ
[/FONT]

A

Ann

Gast
[FONT=Verdana, Arial, Helvetica, sans-serif]แม้ คุณมิชา ค่ะ ถ้ายังไงก็คงไม่มีใครเข้าร้านหรอกค่ะ ถ้ามีพนักงานหน้าตาแบบ แอนค่ะ ขอบพระคุณมากนะค่ะ สำหรับคำชม ไม่ถึงกะนั้น หรอกค่ะ คุณมิชา ชอบทานอาหารไทย ก็เหมาะที่จะเปิดอาหารไทย ก็ดีค่ะ แอนจะไปช่วยอุดหนุนอีกคนค่ะ น้องนิ่มด้วย น้องไพลินด้วย พี่เจี๊ยบด้วย (จริงมั้ยจ๊ะ)

แอนค่ะ
[/FONT]

P

Poo

Gast
[FONT=Verdana, Arial, Helvetica, sans-serif]โอ้ยน้อง พูดถึงเรื่องนี้นะคะ โครงการเพียบ
อยากทำไปหมด

ส่วนพี่ อาจทำสปา และนวดแผนไทย อิอิอิ นวดแบบ คุณชูวิทย์ ไม่เอา
กลัวถูกอุ้ม
แต่ว่าไป ร้านอาหารไทยก็น่าสนใจทำค่ะ แต่คงจะสู้ค่าเช่าพื้นที่ไม่ไหวแน่ ส่วนร้านดอกไม้ ต้นไม้ก็ดี แบบว่ารับจัดสวนอะไรประมาณนี้ และร้านขายของชำร่วย (ตั้งกะเกิด แต่งงาน ยัน...ซี่แหง ค่ะ ทุกโอกาส
) ทั้งหมดชอบค่ะ คราวนี้มาดูเหตุผลทีละอันนะ ว่าทำไมชอบ

สปา และนวดแผนไทย ชอบเรื่องความสวยงาม โดยเฉพาะเรื่องนวด (ไม่เอา นาบ นะคะ
) กำลังฮิตในบ้านเราธุรกิจนี้ อ่ะนะใคร ใครก็ชอบคนสวย สวย ทุกคนย่อมอยากสวย

ร้านอาหารก็เพราะชอบทาน และชอบงานบริการค่ะ พี่ว่าจะเปิดแบบจิ้มจุ่ม ไม่ก็...หมูย่างเกาหลีสไตส์ ค่ะ
น่าจะไปได้สวยนะไพลินถ้าเปิดที่สิงคโปร์ (ไพลิน หมูกระทะ....อิอิ อะไร ประมาณนี้
)

ร้านจัดสวน รึว่าร้านดอกไม้ เพราะชอบความเป็นธรรมชาติ และความสดชื่นสวยงาม อยากมีบ้านน่ารัก ดอกไม้ต้นไม้เยอะ ๆ อ่ะคะ

ร้านขายของชำร่วย ประมาณพวก gift shop บ้านเราทำของน่ารัก น่ารัก เยอะค่ะ และได้มีโอกาสไปถามไถ่ บางเจ้าของร้านเขาบอกว่า คนสิงคโปร์ จีน และญี่ปุ่น ชอบงาน hand made จากไทยค่ะ เห็นว่าบางรายมาหาชื้อของชำร่วยแต่งงานเพื่อจะนำกลับไปแจกแขก ในงานเขาเลย นั่นไง เอากับเขาสิ ติดใจฝีมือคนไทย และราคาที่เป็นมิตรภาพ ขนาดไหน ทำเอาเจ้าของร้านภูมิใจน่าดู พูดไปก็ยิ้มไปพลาง นะความภูมิใจของคนเรา

โดยส่วนตัวพี่ว่านะคะ ไม่ว่าจะทำอะไรต้องดู ตลาด และทำเล แต่ที่แน่ๆ กะตังค์ ค่ะ สำมะคัญ จริงเอ่อ

เป็นไงค่ะน้อง
พอจะเข้าตากรรมการ สักโครงการไหมเอ่ย แล้วจะเริ่มธุรกิจเมื่อไหร่ บอกด้วย จะได้ไปอุดหนุนนะจ๊ะ .. ขอให้รวย
ขอให้รวย
[/FONT]

M

MaGic

Gast
[FONT=Verdana, Arial, Helvetica, sans-serif]สวัสดีค่ะ

พี่เจี๊ยบคะ เงินออมก็ดีเหมือนกัน แต่มันรวยช้าอ่ะ ฮ่าๆๆ .....

พี่แอน น้องก็สนใจเรื่องเสื้อผ้า ถ้าพี่แอนตัดได้นะ รับรองไปโลด เพราะพี่แอนมีรสนิยมดี เรื่องทำกับข้าวนี่ เห็นเค้าว่ามันเหนื่อยเอาการนะคะ มีคนนึงทำร้านไทยที่บอน (ไม่รู้เขียนถูกรึเปล่า) เค้าทำแค่ 10-20 โต๊ะ นี่ค่ะ แล้วเค้าจ้างพ่อครัวจากเมืองไทยด้วย ก็พออยู่ได้

คุณมิชา ทำร้านอาหารไทยนะคะ เห็นด้วยจะไปอุดหนุนค่ะ แล้วคุณมิชาชอบคาราโอเกะด้วยป่าวคะ

พี่ปู โครงการพี่เยอะจริงๆ ที่เมืองไทยตอนนี้เรื่องสปากำลังดังกันเหรอคะ ค่านวดท่าจะแพง ทำต่างแดนคงไม่ไหว ที่สิงคโปร์นี่มีเพื่อนร่วมงานคนนึงไปทำหน้า นวดหน้า พอกหน้านี่แหล่ะค่ะ 10 ครั้ง เค้าคิดไป 1800 S$ ก็เท่ากับ 42000 บาท...เรางี้ โบกมือบ้ายบายเลย..

[/FONT]

M

MaGic

Gast
[FONT=Verdana, Arial, Helvetica, sans-serif]ตอนนี้น้องก็ ไม่ได้มีโครงการอะไรหรอกค่ะ เพียงแต่อยากจะรู้ว่างานที่ทุกๆคนอยากทำคืออะไร บุคลิคตัวเองชอบงานลักษณะไหน เราจะได้ตั้งเป้า แล้วจู่โจมถูกเป้า เอ้ย ถูกจุด..... (เอ่อ...
) เอ้า ว่าไปเรื่อยเปื่อยอีกแล้ว

บางทีวันไหนว่างๆ ไอเดียบรรเจิด ก็อยากทำโน่นทำนี่ ทั้งๆที่ก็ไม่ได้มีข้อมูลอะไร ไม่รู้ว่าตัวเองชอบอะไรแน่ มันเลยเขวๆไป ในที่สุดไอเดียมันก็คือไอเดีย ได้แต่คิด อิ อิ...

บางทีน้องก็นึกๆอยู่ว่า ถ้าเราอยู่ต่างแดนกันเยอะๆแล้วจับกลุ่ม (ไม่ได้ตั้งวงนะจ้ะ ตัวเอง
) ทำกิจกรรม รึงานฝีมือ รึหัตกรรมอะไรซักอย่างร่วมกัน แล้วขายตามตลาดนัด รึ(บังคับ) ฝากสามีขายที่ทำงาน
น่าจะดีเนาะ

แต่ยังไงน้องก็ไม่รู้กฏหมายเยอรมันเรื่องนี้หรอกค่ะ บางทีมันอาจจะยุ่งยากไป

คิดใหญ่ ไม่คิดเล็ก

พี่ๆ เพื่อนๆ ว่าไงเอ่ย
[/FONT]

N

nuengbo

Gast
[FONT=Verdana, Arial, Helvetica, sans-serif]
หวัดดีค่ะทุกๆคนและคุณไพลินคนสวยถ้ามีเงินนะเรามาสมมุตว่าเป็นเงินก้อนให่ญ หนึ่งจะแบ่งเงินออกเป็น2ส่วนค่ะ1เปิดสถานกีฬาครบวงจรเพื่อเราจะได้บริหารงาน และได้ออกกำลังกาย............
2เงินก้อนที่สองเก็บไว้เที่ยวรอบโลกและที่สำคัญไปเที่ยวสิงคโปร์แวะหาคุณไพลิน
[/FONT]

M

MaGic

Gast
[FONT=Verdana, Arial, Helvetica, sans-serif]คุณหนึ่งจ้า อย่าเรียกเราว่า สวยเลยนะ อ่านแล้วมันกระดาก

เรียกว่าเร้าดีกว่านะฮ้า..... ไม่สวยแต่เร้าใจ ใครน๊า...ชอบใช้คำนี้
[/FONT]

N

nuengbo

Gast
[FONT=Verdana, Arial, Helvetica, sans-serif]หวัดดีค่ะคุณไพลินก็จะไม่ให้เรียกคนสวยได้ยังไงก็สวยจริงๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ[/FONT]

A

Ann

Gast
[FONT=Verdana, Arial, Helvetica, sans-serif]หวัดดีตอนเช้า ๆ ค่ะทุกคน
น้องไพลิน ถ้าชอบ เรื่องร้านขายเสื้อผ้า เหมือนพี่แอน งั้นรอให้พี่แอน เรียนจบก่อนนะ เดี๋ยวเราจะทำธุรกิจชินนี้กัน พี่แอนจะเป็น ออกแบบเอง ส่วนน้องไพลิน จะทำอะไร ค่อยว่ากันอีกที่ แม้ คิดไปโน้น เลยนะค่ะ สมัยที่พี่แอน อยู่ กทม.ก็เคยคิดจะทำเหมือนกัน แต่ก็แค่คิด เพราะเพื่อนมันไม่เอาด้วย คนเดียวก็ไม่ไหว เดี๋ยวกระเป๋ากรอบ นะจ๊ะ

สมัยเมื่อ 4 ปี ที่แล้ว เคยทำธุรกิจส่วนตัวแล้วครั้งหนึ่ง ซึ่งก็หมดตัวเหมือนกัน ปล่อยเงินกู้นะค่ะ แต่ดอกแพงนะ ร้อยล่ะ 20 บาท เก็บเป็นวัน เลยค่ะ ซึ่งไม่เหมาะกับพี่แอน เป็นคนขี้สงสารคน ทำงานนี้ต้องมีลูกน้องเยอะ แล้วก็ใจแข้ง แต่ทำไม่ได้ เลยหมดตัวเลย (ยังดีที่เหลือตัว และหัวเอาไว้คิด)
[/FONT]

N

Noi

Gast
[FONT=Verdana, Arial, Helvetica, sans-serif]อรุณสวัสดิ์ค่ะน้องๆ

ส่วนพี่หน่อยสนใจเรื่องรองเท้ามาก คิดว่าร้านรองเท้าค่ะ(ถ้าเป็นไปได้) แต่มันไช้ทนมากมาย ยิ่งเปิดที่เมืองนอกยิ่งมากเรื่องมาก และอีกอย่างก็ร้านอาหารไทยค่ะ ฝีมือทำกับข้าวก็พอไช้ได้(ยอตัวเอง
) แต่ต้องหาสาวสวยๆมาคอยเสริพ์หนุ่มๆ หล่อมาคอยสริพ์สวยๆ(พูดยังกะว่าจะตั้งเหล้าแน่
) คิดว่าถ้ามีโอกาสจะต้องร้านอาหารแน่ๆค่ะ

พี่หน่อย
[/FONT] [FONT=Verdana, Arial, Helvetica, sans-serif]
[/FONT]

S

sonnet

Gast
[FONT=Verdana, Arial, Helvetica, sans-serif]อยากมีร้านขายเฟอร์นิเจอร์มากๆๆๆๆๆๆเลยค่า

แต่ตอนนี้ที่ทำได้อย่างเดียวก็ ทำใจ นะค้า เพราะยังไม่มีทุน
[/FONT]

N

Nim

Full Member
0
[FONT=Verdana, Arial, Helvetica, sans-serif]สวัสดี
ถ้าหากมีเงินสักก้อน อยากขายเสื้อผ้าเอเชียที่นี่ค่ะ แต่ขอร้านให้เป็นร้านตัวเอง เพราะค่าเช่าแพง มากๆ ไปสืบสวนมาเรียบร้อยแล้วค่ะ

นิ่ม ยังไม่รู้เลยว่าตัวเองชอบทำธุรกิจ ในด้านใหนแท้จริง
แต่เห็นพี่ๆทุกท่านมีความคิดโครงการที่ดีดีทั้งนั้นค่ะ นาคตอีกไม่นานสงสัยนิ่มจะใด้เลี้ยงคนตัวน้อยๆอยู่ที่บ้านค่ะ
แต่ลุ้นมาปีหนึ่งแล้ว

นิ่มค่ะ
[/FONT]

Jiap

Jiap

0
[FONT=Verdana, Arial, Helvetica, sans-serif]หวัดดีจ้ะน้องไพลิน

เอาเงินฝากแบงก์ รวยช้าไม่เป็นไรหรอก แค่พอมีใช้ไม่ให้ขัดสน มีจ่ายเวลาป่วยไข้ ไ่ม่มีหนี้สินให้ต้องคิดปวดสมอง แค่นี้ก็พอแล้ว

คุณมิชา ถ้าคุณมิชาเปิดร้านอาหาร รับรอง จะไปเป็นลูกค้าประจําแน่นอนค่ะ

แต่พูดถึงเปิดร้านอาหารก็ดีนะ เพราะคนเราต้องกินกันอย่างน้อยวันละสามมื้อ ถ้าฝีมือดี สะอาด บริการดี รับรองร้านไม่มีเจ๊ง

พี่เจี๊ยบ
[/FONT]

Micha

Micha

2.412
อรุณสวัสดิตอนเช้าครับคุณเจี๊ยบ คุณแอน คุณไพลินและเพื่อนคนไทยทุกคน

คุณไพลินครับ มิชาชอบคาราโอเกะมากจังเลย โดยเฉพาะร้องเพลง
ไทย แต่ถ้าสมมุติว่าผมจะได้เปิดร้านอาหาร ผมไม่ควรติดเครือง
คาราโอเกะนะครับ เพราะติดแล้วต้องหอนแน่ ๆ แล้วลูกค้าคงจะวิ่งหนี
แล้วจะมียอดขายไม่ได้สักบาท

มิชาครับ

M

MaGic

Gast
[FONT=Verdana, Arial, Helvetica, sans-serif]สวัสดีตอนบ่ายๆวันพุธค่ะ

ขำคุณมิชา ไพลินว่าคุณมิชาน่าจะจับธุรกิจร้านอาหารและคาราโอเกะนะคะ น่าจะไปได้สวย นี่ก็มีลูกค้าจองหลายท่านแล้วนะคะ

พี่แอน ถ้ายังไงโครงการไม่ล้มแน่นะคะ คงมีอะไรให้ทำกันแก้เซ็ง (แต่ห้ามเจ๊งนา)

พี่หน่อย ร่วมหุ้นกะคุณมิชาไปเล้ย พี่หน่อยทำกับข้าวเก่ง คุณมิชาร้องเก่ง ...ส่วนเรากินเก่ง

คุณโป่งจ้า รับออกแบบบ้านไหม ทำแก้เซ็งน่ะ ราคากันเองป่ะ เน้นๆ (ถามจริงนะเนี่ย)

พี่เจี๊ยบคะ น้องก็เห็นด้วยนา แต่ดอกเบื้ยเดี๋ยวนี้ต่ำมากเลย

นิ่มจ้ะ ขอให้ได้ตำแหน่งพี่เลี้ยงเด็ก (เด็กตัวเอง) ไวไวนะจ้ะ .. พยายามเข้า สู้ๆๆ
[/FONT]

N

Noi

Gast
[FONT=Verdana, Arial, Helvetica, sans-serif]ตอนนี้ได้งานอดิเรกค่ะ เขียนถูกหรือเปล่าคะ?
....ไม่มีรายได้แต่สนุกค่ะ
แล้วจะมารายงานความคีบหน้าต่อค่ะ

พี่หน่อย
[/FONT]

S

sonnet

Gast
รับออกแบบบ้านแน่นอนค่า เรื่องราคาไม่ต้องห่วง กันเอ๊งกันเอง ถ้าไว้ใจโป่งนะ ไม่กลัวบ้านพัง ฮ่าๆๆๆๆ

Thema:

my business to be

my business to be - Ähnliche Themen

• Online-Business nach vorne bringen

Online-Business nach vorne bringen: Hallo zusammen, ich habe mich gestern Nachmittag mit einem guten Freund zu einem Spaziergang verabredet um uns einfach mal wieder auf den neusten...
  • Egyptair Business Class Sale

Egyptair Business Class Sale: Egyptair hat aktuell einen Business Class Sale laufen. FRA-BKK gibt es ab 1.380 Euro, voll flexibel und Jahresticket. Geht moeglicherweise je nach...
  • Business-Class in Zukunft nach Bauchumfang

Business-Class in Zukunft nach Bauchumfang: Wer zu fett ist, muss drausen bleiben. Crazy, Luft wird duenn...jetzt nach den Autositzen auch noch die Flieger 8-) Passengers intending to fly...
  • Erfolgreiches Business in Thailand

Erfolgreiches Business in Thailand: Lieber auf Vorkasse verzichten ;-) Telco-Tec: Verkaufsportal unter Betrugsverdacht - SPIEGEL ONLINE...
  • PREMIUM ECONOMY : neue Klasse zwischen Economy und Business

PREMIUM ECONOMY : neue Klasse zwischen Economy und Business: immer wieder etwas Neues - für mich ein Schritt in die richtige Richtung : "Zwischenklasse" Premium-Economy - SPIEGEL ONLINE
  • PREMIUM ECONOMY : neue Klasse zwischen Economy und Business - Ähnliche Themen

• Online-Business nach vorne bringen

Online-Business nach vorne bringen: Hallo zusammen, ich habe mich gestern Nachmittag mit einem guten Freund zu einem Spaziergang verabredet um uns einfach mal wieder auf den neusten...
  • Egyptair Business Class Sale

Egyptair Business Class Sale: Egyptair hat aktuell einen Business Class Sale laufen. FRA-BKK gibt es ab 1.380 Euro, voll flexibel und Jahresticket. Geht moeglicherweise je nach...
  • Business-Class in Zukunft nach Bauchumfang

Business-Class in Zukunft nach Bauchumfang: Wer zu fett ist, muss drausen bleiben. Crazy, Luft wird duenn...jetzt nach den Autositzen auch noch die Flieger 8-) Passengers intending to fly...
  • Erfolgreiches Business in Thailand

Erfolgreiches Business in Thailand: Lieber auf Vorkasse verzichten ;-) Telco-Tec: Verkaufsportal unter Betrugsverdacht - SPIEGEL ONLINE...
  • PREMIUM ECONOMY : neue Klasse zwischen Economy und Business

PREMIUM ECONOMY : neue Klasse zwischen Economy und Business: immer wieder etwas Neues - für mich ein Schritt in die richtige Richtung : "Zwischenklasse" Premium-Economy - SPIEGEL ONLINE
  • Oben