www.thailaendisch.de

ขอความช่วยเหลือหน่อย

Diskutiere ขอความช่วยเหลือหน่อย im Thaiboard Forum im Bereich Thailand Forum; ขอความช่วยเหลือหน่อย สวัสดีครับเพื่อนคนไทยทุกคน ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ ผมกำลังหาโฟรุ่มของคนไทยที่เมืองไทย คนไทยหายกันไปไหนหมดครับ...
Micha

Micha

Senior Member
Themenstarter
Reaktion erhalten
3.768

[FONT=Verdana, Arial, Helvetica, sans-serif]สวัสดีครับเพื่อนคนไทยทุกคน

ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ
ผมกำลังหาโฟรุ่มของคนไทยที่เมืองไทย
คนไทยหายกันไปไหนหมดครับ
ถ้ามีโฟรุ่มไหนสนใจช่วยเขียนตอบมาคุยกันบ้าง

มิชาครับ
[/FONT]

J

Jiap

Gast
Re: ขอความช่วยเหลือหน่อย

[FONT=Verdana, Arial, Helvetica, sans-serif]สวัสดีค่ะคุณมิชา

โฟรุ่มของคนไทยที่เมืองไทย มีเยอะแยะไปหมดค่ะ เท่าที่เคยได้ยินก็มี
http://www.kapook.com,
http://www.pantip.com แต่เจี๊ยบไม่เคยเข้าไปเขียน จะเขียนอยู่แต่ในนิตยาและโฟรุ่มอร่อย
มีสมาชิกนิตยาหลาย ๆ คนเข้าไปเขียนใน กระดานสนนา
ชาวไทย ในความเห็นเจี๊ยบเว็บนี้ การเรียงหัวข้อไม่ค่อยดีเท่านิตยาหรืออร่อย อีกอย่างใช้นามแฝงกันเยอะ ก็คุยกันตามประสาผู้หญิงเสียเป็นส่วนใหญ่ คุณมิชาจะเข้าไปอ่านเอาสนุกก็ได้ แต่หัวข้อภาษามัน มัน ก็ให้ความรู้ดี คุณมิชาจะเข้าไปเขียนแนะนําภาษาเยอรมันในนั้นก็ได้นะคะ

เจี๊ยบก็จะยังอยู่ตรงนี้จนโฟรุ่มปิดล่ะค่ะ
[/FONT]

Micha

Micha

3.768

[FONT=Verdana, Arial, Helvetica, sans-serif]สวัสดีครับคุณเจี๊ยบ

ขอบคุณมากที่คุณแนะนำผม
ผมจะพยายามเข้าไปในโฟรุ่มของคนไทยคนอื่น
จะได้เรียนรู้กันได้มากขึ้นนะครับ
[/FONT]

J

Jiap

Gast

[FONT=Verdana, Arial, Helvetica, sans-serif]สวัสดีค่ะคุณมิชา

ไม่เป็นไรค่ะ ยินดีรับใช้ค่ะ

ว่าแต่ว่าเข้าไปอ่านแล้วหรือยังล่ะคะ ตอนนี้คงถึงคราวเจี๊ยบต้องบ่นบ้างแล้วล่ะว่า คุณมิชาหายไปไหนคะ
จริง ๆ เจี๊ยบจะชอบอ่านเว็บชาวไทย (ไม่ใช่กระดานสนทนา) เพราะมีข่าวจากสถานทูตไทยหรือข่าวทางราชการไทยเข้ามาเรื่อย ๆ
[/FONT]

Micha

Micha

3.768

[FONT=Verdana, Arial, Helvetica, sans-serif]สวัสดีครับคุณเจี๊ยบ

ผมไม่ได้หายไปไหนครับผมยังอยู่เสมอ แล้วผมดีใจที่คุณเจี๊ยบเข้ามา
อ่านโฟรุ่มนี้ทุกวัน อาจจะคุณเป็นคนไทยตัวอย่างสำหรับคนอื่นด้วย
ที่ขยันเขียนตอบในโฟรุ่มนะครับ ถ้าอย่างนั้นผมอาจจะไม่ต้องไปหา
โฟรุ่มอื่น

มิชาครับ
[/FONT]

J

Jiap

Gast

[FONT=Verdana, Arial, Helvetica, sans-serif]อรุณสวัสดิ์ค่ะคุณมิชา

ุสงสัยเจี๊ยบจะเป็นคนไทยตัวอย่างประเภทว่างงานมั้งคะ เลยเข้ามาอ่าน-เขียนในโฟรุ่มทุกวัน

พูดเล่นน่ะคุณมิชา อย่าถือสา ถึงจะเรียนหนักหรืองานยุ่ง แต่การใช้คอม ฯ วันละ 1-2 ชั่วโมง มันก็เป็นกิจวัตรประจําวันของเจี๊ยบมานานแล้ว ถือว่าน้อยนะ เพราะเจี๊ยบจะใช้เวลาอ่านหนังสือมากกว่าใช้คอม ฯ หรือดูทีวี

สรุปแล้ว คุณมิชาอาจจะไม่ต้องไปหาโฟรุ่มอื่น แค่อาจจะ ใช่ไหมคะ
(ล้อเล่นอีกแล้ว)

สุขสันต์วันศุกร์ค่ะ เสาร์อาิทิตย์ก็ได้หยุดพักผ่อนแล้ว
[/FONT]

Micha

Micha

3.768

สงสัยคุณเจี๊ยบเป็นคนถ่อมตัว ขยันแล้วบอกไม่ขยัน ใช่ไหมครับ
คุณใช้เวลาเล่นคอมฯ วันละน้อยนิดก็เป็นประโยชน์กับคุณ
บางครั้งก็เป็นการผ่อนคลายความตึงเครียด ทำให้คุณมีความสุขกับ
การเล่นคอมฯ และผมก็สนุกกับการเขียนในโฟรุ่มนี้ด้วยนะครับ

สุขสันต์วันสุดสัปดาห์เช่นเดียวกันครับ
[/FONT]

N

Noi

Gast

[FONT=Verdana, Arial, Helvetica, sans-serif]หวัดดีค่ะคุณมิชา คุณเจี๊ยบ

ถึงคุณมิชาค่ะ

หน่อยว่า คุณเจี๊ยบเป็นผู้หญิงที่ธรรมดาๆและน่ารักคนหนึ่งนะคะ เพราะเราคุยกันบ่อย แต่ตัวหน่อยนี่ซิคะ ในบางครั้ง ไม่หวเลยค่ะ

หน่อยค่ะ
[/FONT] [FONT=Verdana, Arial, Helvetica, sans-serif]
[/FONT]

Micha

Micha

3.768

[FONT=Verdana, Arial, Helvetica, sans-serif]สวัสดีครับคุณหน่อย

ขอโทษนะครับคุณหน่อย แต่คำนี้ผมไม่เข้าใจนะครับ งง

คำว่า „หว“ แปลว่าอะไรครับ
แล้วยังไงก็ได้คุณหน่อยเป็นคนน่ารักเหมือนกันครับ
[/FONT]

N

Noi

Gast

[FONT=Verdana, Arial, Helvetica, sans-serif]หวัดดีค่ะคุณมิชา

คำว่า "หว" เหรอคะ? ง่ายนิดเดี่ยวเองค่ะ คือหน่อยลืม" ไ "ไงค่ะ ก็แปลแกมา ว่า "ไหว"
ไงค่ะ

หน่อยค่ะ
[/FONT]

Micha

Micha

3.768

[FONT=Verdana, Arial, Helvetica, sans-serif]สวัสดีครับตอนค่ำคุณหน่อย

ขอบคุณครับคุณหน่อยที่อธิบายให้อ่าน
แต่ผมยังไม่เข้าใจว่า คุณหน่อยไม่ไหวอะไรครับ
แล้วผบกันใหม่

มิชาครับ

ป.ล. เธอลำบากอะไรไหม เธอสู้ไหวหรือเปล่า
อย่าลืม เล่าสู่กันฟัง (ของเบิ๊ร์ดไม่ใช่มิชา)
[/FONT] [FONT=Verdana, Arial, Helvetica, sans-serif]
[/FONT]

C

Chonburi's Michael

Gast

[FONT=Verdana, Arial, Helvetica, sans-serif]มิชา

Arloi

ไมเคิล
[/FONT]

C

Chonburi's Michael

Gast

[FONT=Verdana, Arial, Helvetica, sans-serif]มิชา

เมื่อเติบโตขึ้น ฉันให้ความใส่ใจในสิ่งที่ผู้คนพูดน้อยนิด
ฉันมองเพียงสิ่งที่พวกเขากระทำ
[/FONT]

J

Jiap

Gast

[FONT=Verdana, Arial, Helvetica, sans-serif]สวัสดีค่ะคุณหน่อย คุณมิชา

คุณมิชา จริง ๆ แล้วเจี๊ยบขยันอ่านค่ะ แต่ขยันเขียนนี่ไม่ยอมรับ เพราะบางวันก็ขี้เกียจ แล้วคุณมิชาคิดว่าคนที่ถ่อมตัวดีไหมคะ เจี๊ยบเปรียบเทียบกับคนเยอรมันหรือฝรั่งชาติอื่น หรือคนไทยบางคน เขาก็ไม่ค่อยถ่อมตัวนะ ชอบคุยโอ้อวดในความสามารถของตัวเอง อันนี้ก็เป็นความแตกต่างทางวัฒนธรรมระหว่างเราเหมือนกัน

คุณหน่อย ขอบคุณค่ะที่ชมว่าเจี๊ยบน่ารัก อิ่มคําชมจนไม่ต้องกินข้าวเที่ยงเลยนะนี่ จริง ๆ แล้ว ตอนไม่น่ารัก จนถึงกับน่าเตะ ก็มีค่ะ (อันนี้เพื่อน ๆ พูดบ่อย)
[/FONT]

Micha

Micha

3.768

[FONT=Verdana, Arial, Helvetica, sans-serif]สวัสดีครับคุณเจี๊ยบ คุณหน่อย และเพื่อนทุกคน

ผมคิดว่า คนที่ถ่อมตัวดีกว่าคนที่คุยโอ้อวด ผมคิดว่าคนที่คุยโอ้อวดคือ
คนที่ลบปมด้อยของตนเอง บางครั้งผมฟังคนพูดโอ้อวดนึกสงสารอยู่ใน
ใจ ซึ่งผมคิดว่า คนที่มีอะไรดีไม่ต้องโอ้อวด คนอื่นรู้ไปเองจะดีกว่า
ใช่ไหมครับ ไม่ว่าจะเป็นฝรั่งชาติไหนหรือคนไทย ก็มีคนแบบนี้เยอะ
แล้วแต่นิสัยของคน ผมคิดว่าคุณเป็นตัวคุณเองดีที่สุดแล้วครับ

มิชาครับ
[/FONT]

J

Jiap

Gast

[FONT=Verdana, Arial, Helvetica, sans-serif]สวัสดีค่ะคุณมิชา คุณหน่อย และสมาชิกทุกคน

เห็นด้วยอย่างยิ่งค่ะ คนที่คุยโอ้อวดคือคนที่ลบปมด้อยของตัวเอง คนมีดีไม่เห็นจําเป็นต้องไปคุยโอ้อวดใครเขาเลยเนาะ น่าสงสารอย่างที่คุณมิชาว่าล่ะ

เ็ป็นอันว่าคอนเสิร์ตจินตหรา พูนลาภ เจี๊ยบไม่ได้ไปดูแล้วล่ะ สามีก็ไม่ได้ไปเพราะติดทํางาน ต้องรอเจอกันงาน Bad Homburg แล้วล่ะค่ะ
[/FONT]

Micha

Micha

3.768

[FONT=Verdana, Arial, Helvetica, sans-serif]สวัสดีครับคุณเจี๊ยบ คุณหน่อยและคนไทยทุกคน

น่าเสียดายที่คุณเจี๊ยบกับคุณจิงจกไม่ได้ไปดูคอนเสิร์ต ยังนั้นผมไม่ไป
แล้วกันเจอกันที่Bad Homburg

มิชาครับ
[/FONT]

Thema:

Oben