การเสียสละ

Diskutiere การเสียสละ im Thaiboard Forum im Bereich Thailand Forum; สวัสดีค่ะ พี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ กะว่าจะไม่ตั้งหัวข้อนี้แล้วเชียว แต่มันเจอะกะเหตุการณ์ที่ว่านี่ทุกวันเลย เรื่อง การเสียสละที่นั่งน่ะค่ะ...
M

MaGic

Gast
[FONT=Verdana, Arial, Helvetica, sans-serif]สวัสดีค่ะ พี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ

กะว่าจะไม่ตั้งหัวข้อนี้แล้วเชียว แต่มันเจอะกะเหตุการณ์ที่ว่านี่ทุกวันเลย เรื่อง การเสียสละที่นั่งน่ะค่ะ
ที่บ้านเราตามรถเมล์ รถไฟฟ้า มันก้จะมีป้ายให้เสียสละที่นั่งให้แก่ เด็ก สตรี คนชรา ใช่ไหมคะ และผู้ชายไทย ตามความคิดของน้องเค้าเป็นสุภาพบุรุษมากในเรื่องนี้ แต่ที่สิงคโปร์นี่..แย่มากๆค่ะ ขนาดคนท้อง คนแก่ ยืนตรงหน้าเขาแท้ๆ ก็แกล้งทำหลับกัน หรือก็ฟอร์มอ่านหนังสือพิมพ์ บรรยากาศภายในรถนี่เหมือนกับสมรภูมิรบ (ไม่ใช่รถ)ยังไงยังงั้นเลยค่ะ

หรือไม่นะคะ หลายคนเห็นแก่ตัวสุดๆ ตรงประตูเข้า-ออก คนออกันเต็มจนทะลัก ไม่ยักกะมีใครจะขยับให้กันเลย แถมยืนอ่านหนังสือกางแขนออกเท่ากะผี (ผีอะไรนะคะที่ใช้กะด้งทำเป็นปีกน่ะ?)

น้องยอมรับว่าเห้นภาพเหล่านี้แล้วคิดถึงเมืองไทย ดีใจค่ะว่าคนไทยมีน้ำใจงามมากกว่าชาติไหนๆในโลกนี้

คิดเห็นกันยังไงบ้างคะเวลาเราเจอะเหตุการณ์แบบนี้ หรือเคยเจอะกะตัวเองอ่ะป่าวคะ
[/FONT]

N

Noi

Gast
[FONT=Verdana, Arial, Helvetica, sans-serif]จริง ค่ะ บ้านเราอันนี้ยอมรับค่ะไม่ว่าผู้หญิงหรือผู้ชายบ้านเรายังดีกันอยู่มาก ที่เยอรมันก็ดีนะคะ คร้ายๆกับเมืองไทย แต่ต่างกันตรงที่ คนแก่นี้น่ะคะเขาจะมีบัตรถือค่ะ ถ้าป่วยหรือพิการ "Schwer behindert ด ตอนขึ้นรถเมท์ เขาจะโชว์บัตรค่ะ ถ้าขับรถ จะมีที่จอดรถส่วนเฉพาะให้เลย อย่าเช่นไกล้ทางเข้า ประตู และที่จอดรถจะกว้างเป็นพิเศษเลย บางคนพิการไม่เต็มบาทก็มีบัตรให้นะคะ

พี่หน่อย
[/FONT] [FONT=Verdana, Arial, Helvetica, sans-serif]
[/FONT]

Jiap

Jiap

Senior Member
Reaktion erhalten
0
[FONT=Verdana, Arial, Helvetica, sans-serif]หวัดดีจ้ะน้องไพลิน คุณหน่อยและทุก ๆคน

ช่วงที่ไปโรงเรียน บางวันต้องนั่งรถไฟ ไปหรือกลับเอง เจอเหตุการณ์อย่างน้องไพลินทุกครั้งค่ะ ชอบยืนออกันที่ประตู ไม่ยอมขยับเดินใน (กลัวลงไม่สะดวกมั้ง) คนเดียวนั่งสองที่ (สำหรับกระเป๋า สัมภาระ หรือเป้ของตัวเอง 1ที่นั่ง) เจอคนท้องหรือคนแก่ก็ไม่ยอมลุกให้ แต่ใครที่นั่งที่นั่งของคนพิการ ถ้ามีคนพิการขึ้นมาเขาจะลุกให้นั่งกันนะ (ดีหน่อย) แต่ที่นั่งที่ไม่มีป้าย คนแก่ คนท้อง รอไปเหอะ อย่าหวังว่าจะมีคนลุกให้นั่ง
พี่เจี๊ยบจะลุกให้คนแก่นั่งเสมอ และบางครั้งที่เจอคนเห็นแก่ตัววางกระเป๋าไว้ ก็จะถามว่าตรงนี้ว่างไหม หรือไม่ก็กระเป๋าคุณต้องนั่งด้วยเหรอ ฝรั่งมันก็เลยต้องหยิบกระเป๋าวางไว้บนตัก
บ่อยครั้งนะก่อนเข้าเรียน คุณครูก็จะพูดถึงเรื่องนี้ รถแน่น ๆ ที่นั่งที่ยืนไม่มี คนก็ไม่ค่อยจะมีน้ำใจกันซะเลย

พี่เจี๊ยบค่ะ
[/FONT] [FONT=Verdana, Arial, Helvetica, sans-serif]
[/FONT]

M

MaGic

Gast
[FONT=Verdana, Arial, Helvetica, sans-serif]สวัสดีค่ะพี่หน่อย พี่เจี๊ยบ

ตอนที่อยู่กรุงเทพ น้องจะลุกประจำค่ะ แต่บางทีอุตส่าห์ให้ที่นั่งเขาแล้ว ขอบคุณซักกะคำก็ไม่มีเลย ...

แต่ตอนนี้อยู่ที่สิงคโปร์ใครสละที่นั่งให้คนอื่นนี่ ดูเหมือนคนเค้าจะมอง ประมาณว่า...เออ..แกเป็นคนดีจริงๆนะ อะไรทำนองนี้
แต่ก็ไม่ใช่ว่าจะทุกคนหรอกค่ะ

บางทีก็รู้สึกว่าตัวเองนิสัยแย่ลง.....
แต่ก่อนอยู่บ้านนอกนิสัยดีมากค่ะ (เชื่อไหมคะ? เหอ เหอ เหอ
) พอเข้าเมืองกรุง อะไรๆมันก็แปลกๆไป....
[/FONT]

Jiap

Jiap

0
[FONT=Verdana, Arial, Helvetica, sans-serif]หวัดดีตอนเช้าค่ะน้องไพลินและทุก ๆ คน

ตอนอยู่กทม เคยเหมือนกัน เรานั่งรถระยะไกลมาก รถก็ติด เกิดใจดีลุกให้คนท้องหรือเด็กนักเรียนนั่งนี่ล่ะ ปรากฏว่ายืนจนเมื่อย สะใจเลย

ใช่แล้ว ฝรั่งที่นี่มันก็มองเหมือนกันว่าอีนี่มันต๊องหรือเปล่ามั้ง ที่ลุกให้คนแก่นั่ง
แต่อย่าไปสนใจเลย เราทำความดี แล้วตัวเราสบายใจ ถึงใครจะมองว่าเราเป็นตัวประหลาด ก็ช่างมันเหอะ เนาะน้องเนาะ

พี่เจี๊ยบ
[/FONT]

A

Ann

Gast
[FONT=Verdana, Arial, Helvetica, sans-serif]หวัดดีค่ะพี่เจี๊ยบ และพี่หน่อย และน้องไพลิน
ตอนสมัยอยู่กรุงเทพฯนั่งรถเมย์ไปโรงเรียน หรือนั่งไปทำงาน แอนจะเป็นผู้เสียสละบ่อยมาก เพราะทนเห็นคนแก่ และคนท้อง และเด็ก ๆ ยืนไม่ได้ บางคน(ผู้ชายยังหนุ่ม) แม้..มันช่างใจดำ พอแอนลุกขึ้น แอนก็มองหน้ามัน มันก็หันหน้าหนี แอนตาเขียวใส่มัน ไม่มีนำใจเลย
แต่เมืองฝรั่ง นี้ยิ่งไปใหญ่เลย ค่ะ ในเมืองแอนอยู่ฝรั่งก็ไม่ยอมลุกให้คนแก่นั่ง ใจดำจริง ๆ ค่ะ แต่แอนก็ทำเสมอเห็นใจคนอื่น แต่ตัวเองยังไม่แก่ไม่เป็นไร ทำบุญชาติหน้าจะได้สบายค่ะ
แอนค่ะ
[/FONT]

Jiap

Jiap

0
[FONT=Verdana, Arial, Helvetica, sans-serif]หวัดดีจ้ะน้องแอน น้องไพลินและทุก ๆ คน

อาจจะเป็นเพราะว่าคนที่นี่เขาคงคิดว่าทุกคนมีสิทธิ์เท่าเทียมกันก็ได้ แต่บนรถไฟ รถเมล์ ฯลฯ เขาก็จัดที่นั่งเฉพาะให้กับคนพิการอยู่แล้วมั้ง แต่สำหรับคนสูงอายุนี่ต้องรอให้คนมีน้ำใจลุกให้นั่ง ถึงจะได้ที่นั่ง
พูดถึงความมีน้ำใจ บ้านเรามีมากกว่าเขาเยอะ

พี่เจี๊ยบ
[/FONT]

A

Ann

Gast
[FONT=Verdana, Arial, Helvetica, sans-serif]ใช่เลยค่ะพี่เจี๊ยบ เมืองไทยเป็นเมืองที่มีนำใจดีจริง ๆ คน แอนเห็นด้วยเลยค่ะ

คิดถึงค่ะ
แอนค่ะ
[/FONT]

noyne

noyne

0
[FONT=Verdana, Arial, Helvetica, sans-serif]น้องไพลินค่ะ ที่เมืองไทยพี่เคยไปซื้อของตอนเช้า คือออกกะไปตอน6โมง ก็
ไปซื้อของคือจานซุปเปอร์แวร์ เอามาเล่นแชร์ บ.ซีเกท(ตอนนั้นทำอยู่ที่นั่น ไม่รู้ว่า
จะมีคนเคยได้ยินชื่อบ.รึปล่าว ทำชิ้นส่วนคอมฯน่ะ) ขอกลับก็ถือของพะรุงพะรัง
ง่วงก็ง่วง ถือของอีกกล่องใหญ่ จากบ.ซุปเปอร์แวร์ที่อยู่บางปะกอก ไปสำโรงโดย
ขึ้นรถทางด่วน คนก็แน่น ทรมานน่าดู พอรถเริ่มขึ้นทางด่วนก็มีหนุ่มน้อยคนหนึ่งลุกให้นั่งค่ะ พี่หน่อยรีบนั่งเลยค่ะเพราะแทบจะล้มทั้งยืนเพราะความง่วงอยู่แล้ว
ทุกวันนี้ไม่เคยลืมเหตุการณ์เล่นๆที่ประทับใจของคนไทยเลยค่ะ ส่วนตัวพี่เอง ก็จะ
มีน้ำใจกับคนแก่และเด็กเสมอ หากนั่งรถโดยไม่ได้หอบหิ้วอะไรหนักๆ บางทีมันจำ
เป็นจริงๆก็จะลุกให้คนแก่และเด็กนั่ง ส่วนใหญ่แล้วพอเราลุก แล้วเขามานั่งแทนเรา
เขาจะถือของให้เรา แต่พี่ก็มีเหตุการณ์ที่ไม่ประทับใจบนรถเมล์เหมือนกัน ก็พวก
บ้ากามบนรถเมล์ไงค่ะ เอาไว้เล่าวันหลังค่ะ
หน่อยแน่
[/FONT]

noyne

noyne

0
[FONT=Verdana, Arial, Helvetica, sans-serif]พี่เจี๊ยบค่ะ ว่างๆค่อยเข้าไปเยี่ยมหน่อยก็ได้ค่ะ ไม่ว่ากันหรอกเวลายังอีกยาวไกลค่ะ
ขอให้สนุกมากๆที่เมืองไทยนะค่ะ
น้องแอน คนไทยมีน้ำใจจริงๆค่ะ พี่ก็เห็นด้วย
หน่อยแน่
[/FONT]

M

MaGic

Gast
[FONT=Verdana, Arial, Helvetica, sans-serif]อ่านข้อความดีๆ เกี่ยวกับบ้านเราแล้วมีความสุขทุกทีเลย......นี่หล่ะน๊า คนเราจะรักบ้านเกิดก็ตอนที่ต้องจากไปอยู่ที่อื่น.....[/FONT]

Jiap

Jiap

0
[FONT=Verdana, Arial, Helvetica, sans-serif]น้องไพลิน

ใช่แล้ว แต่ก่อนไม่ค่อยจะรู้สึกอะไรเท่าไหร่ ไม่ค่อยจะมีความรู้เรื่องบ้านเกิดเมืองนอนของตัวเองเท่าไหร่นัก มาอยู่นี่ใคร ๆ เขามักจะถาม ทำให้เราต้องสนใจศึกษาเรื่องราวของตัวเองและประเทศเรามากขึ้น

พี่เจี๊ยบ
[/FONT]

M

MaGic

Gast
[FONT=Verdana, Arial, Helvetica, sans-serif]พี่เจี๊ยบคะ
คนต่างชาติเค้ารักเมืองไทย รักคนไทยเราก็เยอะเหมือนกันนะคะ นี่ก็มีเพื่อนคนฟิลิปปิน เธอแต่งงานกะคนจีนสิงคโปร์...เค้ารักเมืองไทยมากเลย คือเค้าเคยมาฝีกงานที่เมืองไทย 6 เดือนแน่ะ มาสัมผัสความใจดี ความเอื้อเฟื้อ เผื่อแผ่ ของคนไทย ...
เวลาน้องเล่าเรื่องในเมืองไทยนะ จะเล่าอย่างภาคภูมิเชียวหล่ะ ฮิๆๆ ......เค้าคงจะมองว่าน้องเว่อร์ แต่น้องก็ไม่แคร์ โกรธทุกครั้งด้วยถ้ามีใครพูดไม่ดีเกี่ยวกับบ้านเรา โดยเฉพาะท่านๆที่เรารักเคารพ

แต่บางคนก็ไม่อยากเกิดมาเป้นคนไทย .....ว่าหยั่งโง้น เสียหยั่งงี้ เห็นไหมหล่ะ จะเกิดสงครามอยู่รอมร่อ แต่ไทยเรายังมี ข้าว-ปลา กินอุดมสมบูรณ์
[/FONT]

Jiap

Jiap

0
[FONT=Verdana, Arial, Helvetica, sans-serif]น้องไพลิน

เหมือนกันเลย เวลาฝรั่งหน้าไหนมาว่าเมืองไทยในทางเสีย ๆ หาย ๆ จะโกรธมาก ในโฟรุ่มเราก็มีนะ แต่งงานกับผู้หญิงไทย ว่านิสัยคนไทยไม่ดีอย่างนั้นอย่างนี้ วิจารณ์เมืองไทยสาระพัด กำลังนึกอยู่เหมือนกันว่าให้ภาษาเยอรมันฉันใช้การได้ดีซะก่อนเหอะ จะตอกกลับให้หน้าหงายไปเลย

คิดแล้วก็แปลกนะ คนไทยบางคนก็ไม่อยากเกิดมาเป็นคนไทย ไม่รักชาติและวัฒนธรรมของตัวเอง กลับไปนิยมชมชอบวัฒนธรรมตะวันตกว่าดีกว่า หรูเลิศ แต่พี่เจี๊ยบว่าเขาเอาอย่างที่ไม่ดีของตะวันตกมามากกว่า

พี่เจี๊ยบ
[/FONT]

N

Noi

Gast
[FONT=Verdana, Arial, Helvetica, sans-serif]สวัสดีค่ะ แอม..ขอแจมด้วยคนนะคะ
จริงๆด้วยค่ะ ไครน้า........ที่ไม่อยากเกิดมาเป็นคนไทยหน่อยอยู่เมืองนอกตั้งหลายปีแล้วยังเป็นคนไทยอยู่นะ

ส่วนฝรั่งที่รักเมืองไทยหน่อยถูมิใจค่ะที่เขาชอบบ้าน แม้กระทั่งฝรั่งปากเสียชอบนินทาว่าร้ายเมืองไทยดูถูกผู้หญิงไทยสุดท้ายก็ อยากไปเที่ยวเมืองไทย

หน่อย
ปล.ในโฟรุ่มเยอะเลยอ่านแล้วเสียความรู้สึก
[/FONT]

Jiap

Jiap

0
[FONT=Verdana, Arial, Helvetica, sans-serif]คุณหน่อย

ใช่ ๆ ๆ เห็นด้วย ในโฟรุ่มเราเขียนดูถูกคนไทย ผู้หญิงไทยเยอะ แต่ก็ยังไปหาความสุขใส่ตัวที่เมืองไทยอยู่นะ

ถึงทุก ๆ คนค่ะ

อีกคนที่ชื่นชมในการทำงานของเธอ(ผู้หญิง)คือ มูลนิธิปวีณา หงสกุล ช่วยเหลือผู้หญิงและเด็ก ๆ เยอะมาก วันก่อนดูทีวีเห็นไปช่วยเด็กผู้หญิงคนหนึ่ง ถูกจับข้อหามีสิ่งเสพติด ถูกปรับเป็นเงิน 2หมื่น 5 แต่เด็กคนนี้ไม่มีเงินเสียค่าปรับ เลยจำคุกแทน ปรากฏว่าสิบตำรวจที่คุมห้องขังจับไปขมขื่น เด็กเขียนจดหมายฝากญาติที่มาเยี่ยมร้องเรียนและขอความช่วยเหลือจากส.ส.ปวีณา หงสกุล เธอก็เลยเข้าช่วยเหลือและประกันตัวเอามาอยู่ในความคุ้มครองของมูลนิธิฯ และฟ้องร้องดำเนินคดีตำรวจชั่วนั่นให้ด้วย

เล่าสู่กันฟัง เพราะส.ส.คนนี้พี่เจี๊ยบก็ชื่นชมความสามารถและผลงาน เธอเสียสละพอสมควรทีเดียว

พี่เจี๊ยบค่ะ
[/FONT]

N

Noi

Gast
[FONT=Verdana, Arial, Helvetica, sans-serif]คุณเจี๊ยบ
"คุณ มูลนิธิปวีณา หงสกุล " หน่อยดูจะล้าสมัยค่ะ ( ไม่รู้จัก ) แต่เมื่อได้อ่านข้อความของคุณเจี๊ยบแล้วรู้สึกภูมิใจด้วยค่ะ ที่เธอออกมาปกป้องหัวอกลูกผู้หญิงด้วยซึ้งไร้ทางสู้ " ถึงจะเป้นผู้ต้องหา " ก็ไช่ว่าจะเข้ามารังแกข่มขืนได้ง่ายๆ รู้สึกภูมิใจมากค่ะ ที่เธอช่วยเหลือผู้หญิงด้วยกัน

หน่อย
[/FONT]

M

MaGic

Gast
[FONT=Verdana, Arial, Helvetica, sans-serif]พี่หน่อยคะ

เนี่ย น้องถึงไม่อยากเข้าไปอ่านที่ห้องพัทยาไงคะ ที่คุณฮารากอนเขียนไว้น่ะ ฮิๆๆ กลัวอ่านแล้วอดใจด่ากลับคนในนั้นไม่ไหว
แล้วด่าเป็นภาษาอังกฤษมันจะมันที่ไหนเล่า ที่คุยได้นี่ก็ในชีวิตประจำวันเท่านั้น เหอ เหอ เหอ

ส่วนมูลนิธิ ส.ส. ปวีณา คือเรื่องมันมีอยู่ว่า ก่อนหน้านี้ 3-4 ปี เธอเคยเป็น รองฯรมต. (รัฐมนตรี) กระทรวงสาธารณสุข (ถ้าจำไม่ผิดนะคะ) ซึ่งช่วงที่เธอดำรงตำแหน่ง ก็มักจะได้รับการร้องเรียนจากชาวบ้าน เรื่อง การกระทำชำเราน่ะค่ะ ตั้งแต่นั้นมา พอมีเหตุการณ์แบบๆนี้ ผู้คนก็มักจะเข้าไปร้องเรียนให้ท่านช่วยจัดการ ซึ่งลำพังชาวบ้านธรรมดา อาจจะสู้รบตบมือกะผู้ร้ายไม่ได้ (กรณีผู้ร้ายเป็นข้าราชการ)

ที่ผ่านมาท่านก็มีผลงานเยอะจ้ะ น้องก็ชอบท่านนะคะ
[/FONT]

M

MaGic

Gast
[FONT=Verdana, Arial, Helvetica, sans-serif]พี่ๆ เคยอ่านเจอะเรื่องที่ สายการบินไทย ไม่ยอมรับผู้หญิงไทยเป็นเอดส์ (ระยะสุดท้าย) ขึ้นเครื่องไหมคะ แต่สายการบินเจแปนแอร์ไลน์ยอมรับน่ะค่ะ....ผู้หญิงไทยคนนั้นก็เลยได้กลับ เมืองไทย
[/FONT]

N

Noi

Gast

คุณหารากอน พี่หน่อยเคยต่อว่าแกหนหนึ่งแล้วแต่แบบล้อ ในหัวข้อ Angry วา " สำหร้บข้อความนี้คุณจะได้อาหารเช้าที่สมบูรณ์หน่อยอย่างเช่นไข่ดาวหมูอแฮม คุณจะได้จิตใจแจ่มใสและคิดไปในทางที่ดีหน่อย . อ%
[/FONT]

Thema:

การเสียสละ

Oben